[L*D] - Chiến đấu vì vinh quang
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

[L*D] - Chiến đấu vì vinh quang

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Bệnh nặng giai đoạn cuối ngày ngày vẫn mưu sinh

Go down 
Tác giảThông điệp
Carot-Kalmah
[BaBu] - VIP Member -
[BaBu] - VIP Member -
Carot-Kalmah

Tên nhân vật Counter-Strike của bạn : DOREMI
Tuổi tác : 16

Bệnh nặng giai đoạn cuối ngày ngày vẫn mưu sinh Empty
Bài gửiTiêu đề: Bệnh nặng giai đoạn cuối ngày ngày vẫn mưu sinh   Bệnh nặng giai đoạn cuối ngày ngày vẫn mưu sinh I_icon_minitimeWed Sep 30, 2009 3:32 pm

“Hễ em nằm xuống là đau dữ dội bên hông, máu đen từng cục tự động chảy ra miệng, ra mũi. Bác sĩ bảo em thích ăn gì thì ăn chứ bệnh em không còn kéo dài được lâu, em ăn gì cũng được nhưng có gì đâu mà ăn…”.

Vì không có tiền chữa trị nên bệnh của em Nhí
giờ rất nặng, bụng em chứng to ra.
Đó là trường hợp của em Lê Văn Nhí (15 tuổi) con của chị Nguyễn Thị Hai (48 tuổi) ở Tổ 14, khu phố 5, phường Đức Long, TP Phan Thiết. Nhí còn một người em nữa năm nay 13 tuổi tên Lê Văn Út. Cả hai anh em Nhí không được may mắn như những đứa trẻ cùng trang lứa, mồ côi cha từ lúc bé, sống cảnh mẹ góa con côi, kiếm cái ăn qua ngày còn khó nên cả hai không được đi học. Ba của em Nhí trước đây làm nghề đạp xích lô nuôi gia đình nhưng cũng đã qua đời cách đây 5 năm vì căn bệnh xơ gan. Năm ba Nhí qua đời cũng là lúc triệu chứng bệnh gan trong người em biểu hiện: da vàng, mắt vàng, bụng to,… nhưng vì không có tiền chạy chữa nên đến nay bệnh tình của em Nhí trở nên nghiêm trọng.

Hằng ngày hai anh em Nhí cùng đi bán vé số với mẹ để kiếm sống, ngày nào bán được nhiều lắm cũng chỉ được hơn 100 ngàn đồng, ngoài tiền ăn còn tiền mua thuốc giảm đau cho Nhí nữa nên hầu như ngày nào hết ngày đó. Cả 3 mẹ con chị Hai sống trong ngôi nhà chật hẹp chừng 16m2, nằm chỏng chơ trên triền đồi cao, phía dưới chân là biển. Căn nhà chỉ được dựng bằng những tấm tôn mục nát, trong nhà chỉ có một chiếc giường gỗ và một chiếc ti vi cũ kỹ, ngoài ra chẳng có gì giá trị hơn. Chị Hai tâm sự: “Ba cháu mất vì bệnh xơ gan, hằng ngày tôi đi bán vé số nuôi con. Sau khi ba cháu mất thì cháu Nhí phát bệnh với những triệu chứng như ba cháu, tôi nghi là cháu bị gan giống ba cháu nhưng vì khó khăn quá, không có tiền đành để cháu mang bệnh đến ngày nay thì…”!
Em Nhí và mẹ trước căn nhà lụp xụp.
Hiện giờ người của em Nhí rất gầy yếu, răng của em đã rệu rã và lung lay hết, trong khi đó máu trong người lúc nào cũng trào ra miệng. Chị Trần Thị Thu Hạnh - hàng xóm nhà cháu Nhí chia sẻ: “Tội nghiệp cháu Nhí lúc mới phát bệnh thì không có tiền chữa, giờ bệnh nặng lắm rồi, không biết cháu sống được bao lâu nữa mà ngày nào cũng phải đi bán vé số kiếm ăn hết. Mẹ của cháu bảo cháu ở nhà nhưng cháu không chịu vì ở nhà buồn và không có ăn, đi bán vé số có nhiều người thấy thương họ cho đồ ăn”!

Cách đây 2 tuần khi người cháu Nhí đau dữ dội, ho ói ra nhiều máu đen nên chị Hai đã đưa cháu đến Bệnh Viện Phan Thiết, kết quả là em bị xơ gan giai đoạn cuối, các Bác sĩ ở đây nói lục phủ ngũ tạng trong người cháu Nhí không còn gì nữa hết. Bác sĩ cho về nhà chăm sóc cho cháu ăn được ngày nào hay ngày đó chứ cháu sống không được lâu nữa.

Ngồi nói chuyện với chúng tôi, em Nhí thỉnh thoảng quay người ra sau lưng khạt nhổ ra đất toàn máu đen. Nhí nói em rất thích ăn cóc hay xoài chua, chiều nào đi bán vé số về em cũng mua một bịch về ngồi ăn với muối ớt. Em Nhí tâm sự: “Hễ em nằm xuống là đau dữ dội bên hông, máu đen từng cục tự động chảy ra miệng, ra mũi. Bác sĩ kêu em thích ăn gì thì ăn chứ bệnh em không còn kéo dài được lâu, em ăn gì cũng được nhưng có gì đâu mà ăn, em đi bán vé số ai cho gì ăn nấy thôi. Em biết em không sống lâu được nữa, chỉ mong bây giờ đi bán thật nhiều để giúp mẹ, em cũng cầu mong cho em trai của em đừng mắc bệnh như em để sau này nó lớn lên làm nuôi mẹ”!
Những ngày qua, ảnh hưởng của bão và áp thấp nhiệt đới nên Phan Thiết mưa rất nhiều, nhìn tập vé số to tướng em cầm trên tay tôi biết ngày nay em không bán được gì.

http://canmottamlong.com

Bệnh nặng giai đoạn cuối ngày ngày vẫn mưu sinh
Trang 1 trong tổng số 1 trang